.
Nông dân tôi ở Mỹ
1 ... 84, 85, 86, 87, 88 - bottom
Chào anh Nông dân. Như bài trước tôi đã chia sẻ về những dự định của mình, hiện tại tôi đã tham gia khoá học CMA, tôi nhận thấy về chuyên môn thì rất hay, tôi cảm thấy rất hứng thú với việc học hành , tuy nhiên hơi khó khăn ở mảng tiếng anh, vì quá nhiều từ ngữ chuyên ngành, nên việc đọc hiểu tài liệu, hiểu bài tập khá khó khăn với tôi. Đồng thời thấy việc kết quả thi đậu khá khiêm tốn, tôi cho rằng mình phải cố gắng hết sức mình mới mong đạt mục tiêu. Được cái là thời gian học tầm 8-9th, tôi sẽ học kịp tại VN, nếu có thi rớt, ít nhất tôi đã kịp tiếp thu lời giảng để tự ôn tập khi sang Mỹ để thi lại. Bên cạnh đó, tôi vẫn nỗ lực học tiếng anh online, kể cả việc học trực tiếp với người nước ngoài lẫn tự học các kỹ năng phát âm, ngữ pháp. Tôi dự định qua Mỹ sẽ học tiếp ESL 1 năm nữa.

Đó là dự định về học hành, và có nhiều khó khăn khiến mình phải nỗ lực. Tuy nhiên, có 1 vấn đề khiến tôi đang bị phân tâm và có thể nói ít nhiều làm tôi hơi hoang mang, là kể từ khi có dự định về việc học chuyên ngành kế toán, tôi có tham khảo vài người bạn cũng làm ngành này, hoặc đọc các chia sẻ của những người đã làm việc ở Mỹ, tôi muốn tìm hiểu thêm rằng với người mới qua, mà chỉ có bằng CMA chứ chưa đi làm KT ở Mỹ bao giờ, liệu có xin được những công việc có liên quan đến KT hay không, cho dù từ những vị trí thấp nhất. Và tôi có nhận được 1 câu nói thế này : bằng cấp đều rất quan trọng để đi xin việc, và dĩ nhiên công việc cũng không phải là khó kiếm, nhưng bạn tự nghĩ đi, cùng có bằng cấp, họ sẽ mướn người 25t hay 45t như bạn? Tôi hiểu ý bạn đó nói rằng dù bạn có bằng cấp đi nữa, thì tại sao họ không tuyển người trẻ mà lại đi mướn người lớn tuổi làm chi, tức việc tôi học thì tốt nhưng vào tuổi này thì chẳng còn phù hợp.

Tôi đã từng phân tích lời khuyên của bạn đó rằng, như kinh nghiệm tôi làm KTT ở VN, dù cùng học đại học ra, nhưng các bạn nhân viên của tôi, người rất có năng lực, chí tiến thủ,sẽ chòi đạp lên cao hơn, lên KT tổng hợp, rồi chuyển xin làm KTT ở cty khác, còn có người nói mãi vẫn cứ làm rất kém hiệu quả, người thì an phận làm chục năm mãi công việc dễ nhất. Như vậy, cái bằng cấp chỉ thể hiện bạn đã có học qua kiến thức, còn đi làm là thể hiện năng lực, sự thông minh chứ không phải tuổi trẻ hay tuổi già. Như vậy, khi tôi qua Mỹ, tôi có những nhược điểm sau: tiếng anh sẽ khá kém so với bạn trẻ, so với người sống lâu năm, và tôi chưa có kinh nghiệm làm việc ở môi trường Mỹ, còn về ưu điểm : mình đã có nhiều năm kinh nghiệm trong chuyên môn kế toán, và tự mình đã lên được vị trí quản lý, mình chịu khó học hành được khi đã già, tức mình sẽ hơn những người bạn trẻ ở mặt kinh nghiệm, hơn những người thụ động ở mặt ý chí (nếu so sánh chung với mọi người đều có bằng cấp, tôi không có ý là so sánh mình tài giỏi hơn ai). Nhưng rồi tôi tự hỏi: liệu những điều mình nhận định ưu điểm của mình, có phải là sự tự tin không hay là sự ảo tưởng của bản thân, và thực tế rồi sẽ chỉ là , người trẻ có năng lực rất nhiều , thì cơ hội cho người lớn tuổi chen chân vào công việc tốt là rất khó?

Tôi tâm sự khá dài dòng, nhưng thực sự là cần những chia sẻ của những người cùng hoàn cảnh, những trường hợp thực tế để mình có thêm động lực, có sự vững tin rằng : việc học là tốt, tốt cho thực tế , chứ không phải học chỉ rồi để có kiến thức cho chính mình, nhưng cũng chẳng giúp ích mấy trong việc hoà nhập cuộc sống. Anh nông dân từng đi làm, ở vị trí người cao tuổi, nhờ anh có những nhìn nhận thực tế giúp tôi. Xin cảm ơn anh.

611962 top -
@wildcat: tuỳ theo số phận mỗi người wildcat ạ, không phải ai cũng màu hồng may mắn cả đâu. Đặc biệt là những người lớn tuổi: khả năng phản xạ chậm lại, tiếp thu chậm, tai nghe kém đi nhiều, và mình không là ngoại lệ của những cái kể ra ở trên. Nếu bạn may mắn kiếm được job đúng nghề, với những đồng nghiệp Mỹ có trình độ và đã từng đụng chạm với dân "English is a second language" thì họ sẽ thông cảm và nói chậm lại như trong các lớp ESL vậy, còn không thì bạn sẽ "đối diện với sự thật" là bị stress dài dài với tiếng Mỹ trong công việc. Những người qua lâu hơn và quen rồi thì chỉ có 1 câu: từ từ rồi cũng quen thôi.
Không phải mình nói vậy để làm wildcat nản chí, bạn nên thu âm một đoạn English do bạn nói và nghe lại, nếu bạn cảm thấy hài lòng vì giống tiếng Mỹ thì hy vọng bạn có được màu hồng. Mình thì chưa bao giờ hài lòng với tiếng của mình khi tự thu âm nên thiệt tình là mệt lắm (mình không phải nghề kế toán).

611990 top -
@syncreation: cám ơn bạn đã chia sẻ. Mình cũng suy nghĩ nhiều về việc định hướng tương lai nơi xứ người khi tuổi đã lớn, nên cũng nhiều trăn trở, thắc mắc. Tuy nhiên, sau khi nghĩ đi nghĩ lại, mình cho rằng mình sẽ vẫn theo đuổi việc học hành, đó là qua đó học tiếp đại học cùng với việc trau dồi tiếng anh trong những năm học đại học. Nếu ra trường, cuộc sống không màu hồng (hay như bạn nói còn do sự may mắn của mỗi người), thì mình cũng đành chấp nhận, bởi dù sao cũng đã làm hết sức thì không hối tiếc gì nữa , vì cũng đúng là không phải cứ có bằng cấp là sẽ xin được việc làm dễ dàng. Ngay cả con đường học hành, có thực hiện được hay không cũng là cả chặng đường gian nan, không phải cứ nghĩ là sẽ thực hiện được.

Vì vậy, tôi có tìm hiểu về việc thẩm định bằng cử nhân ở VN qua các tổ chức thẩm định bằng cấp của Mỹ, để xin giảm bớt các tín chỉ khi đăng ký học đại học. Tuy nhiên, có thông tin này tôi nhờ các anh chị hướng dẫn giúp tôi : nếu bằng cử nhân đã được thẩm định ở VN thì sẽ chỉ dùng để xin học ở university hay có xin vào college không? Có người khuyên rằng không thẩm định gì cả và cứ học từ đầu college rồi qua đại học học tiếp để trau dồi tiếng anh, vì nếu đưa cái thẩm định ra thì họ chuyển lên học thẳng unsiversity vì college ko còn lớp, mà lúc đó học phí sẽ không được xin financial aid được nữa, đồng thời tiếng anh mình chưa tốt học đại học cũng không nổi. Tôi chưa nắm rõ lắm về thông tin này, nhờ các anh chị hướng dẫn kỹ hơn giúp tôi với. Xin cảm ơn nhiều.

612017 top -
@wildcat:
Bạn chịu khi đọc "nát" forum Vietditru về tất cả các bài có liên quan sẽ thấy mọi người đã có nói về vấn đề này nhiều lắm rồi, vợ chồng minh đọc Vietditru cả gần 6 tháng trước khi đi, nó giống như một cẩm nang cho những người bỏ xứ đi lập nghiêp. Mình đã chuẩn bị tinh thần rồi mà vẫn bị hụt hẫng, vì nó ngoài suy nghĩ của mình luôn.
Nếu bạn nộp bằng đại học vào: bạn sẽ không có Financial Aids, và phải tưj đóng tiền học.
Bạn chịu khó lấy lại 1 kỳ thi, bên Mỹ này gọi (nhiều tên lắm) là placement test, hoặc GED test. Khi có kết quả này rồi, nó sẽ quyết định trình độ anh văn của bạn, để bạn có thể học Anh văn tiếp lên, vào College, rồi sau đó nếu muốn là đại học.
Minh cũng đã xem qua chương trình chuyển đổi, nhưng tiếng Anh của minh làm mình quá thất vọng, nên chấp nhận theo kiểu college rồi ra đi làm.

612035 top -
Chào bạn DaoavanThinh,
Bạn đang sống ở đâu tại MN? Mình đang cần sự giúp đỡ vì sống một mình và cuộc sống đang rats khó khăn.
Tuy nhiên, mình đã có bảo hiểm y tế và đã thi lý thuyết lái xe. Mình cũng ko bị đói vì có đồ ăn.
Thông thường thì ai cũng có người nhà bảo lãnh và giúp đỡ ban đầu, còn mình thig không có ai hết nên nhiều lúc quyết định sai...
Mình đang rất cô đơn và lo lắng.
Hiện mình đang sống St Paul. MN ,

Cảm ơn,

612905 top -
Chào anh Nông dân và các anh chị VDT,

Tôi hiện đang định cư tại Tp Chicago / Mỹ , nay tôi muốn làm giấy ủy quyền lại cho người nhà ở VN thay mặt bán nhà giúp thì tôi cần phải làm giấy ủy quyền ở đâu ...? mình tự làm giấy ủy quyền theo form của mình và gửi đi thì có được không? hay phải làm theo form của LSQ VN tại Mỹ , lệ phí có tốn nhiều không, thời gian bao lâu thì mới nhận được giấy ủy quyền đã ký.?

Có anh chị VDT nào biết xin tư vấn và chỉ giáo giúp , xin cám ơn rất nhiều.

613235 top -
Nông dân tôi ở Mỹ
1 ... 84, 85, 86, 87, 88

PayPal về email:
thuquy.vietditru@gmail.com

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099